Lissafin Kwamfuta

Kalkuleta Na RAID Hard-drive

Wannan kalkuleta na RAID yana ƙididdige halayen jeri ta hanyar ƙididdige ƙarfin diski, lamba, da nau'in tsararrun.

Kalkuleta na RAID hard-drive

Nau'in RAID
fayafai

Iyawa
? TB
Gudu
?
Hakuri Laifi
?

Abubuwan da ke ciki

Menene tsararrun RAID kuma ta yaya yake aiki?
Wane matakin RAID ya kamata ku zaɓa?
Wannan kalkuleta na RAID zai kawar da duk wani ruɗani da kuke da shi game da wane matakin RAID ɗin da za ku zaɓa (RAID - Redundant Array of Unexpensive/Independent Disks). Yana ba da bayani game da mafi yawan saitunan RAID, da kuma kwatanta su dangane da ajiya, aiki, da haƙurin kuskure. Yana ba ku damar yanke shawara game da daidaitawar tsararrun ku na gaba. Yana nuna matakan RAID masu zuwa.
RAID 0
RAID 1
RAID 1E
RAID 10
RAID 5
RAID 50
Farashin 5E
RAID 5EE
RAID 6
RAID 60

Menene tsararrun RAID kuma ta yaya yake aiki?

Wataƙila ba za ku san menene tsarin RAID ba idan wannan shine ƙoƙarinku na farko na daidaita ɗaya. Bari mu bayyana.
Kwanakin farko na kwamfuta sun yi amfani da manya-manyan, tsada, kuma abin dogaro sosai. Matsalar ita ce, idan sun kasa (komai ya ɓace a ƙarshe), duk bayanan za su ɓace (sai dai idan akwai madadin), kuma dole ne a canza diski mai tsada. Ko da yake sun kasance masu rahusa, amincin waɗannan rumbun kwamfyuta ba su da kyau kuma gazawar sun kasance akai-akai. To mene ne mafita? Kuna iya amfani da faifai da yawa lokaci guda, yin su ɗaya.
RAID yana nufin ɗimbin faifai marasa tsada ko, wani lokaci, rarrabuwar faifai masu zaman kansu. Wannan yana ba ka damar ƙirƙirar faifan ma'ana guda ɗaya (wanda yayi kama da ɗaya daga mahangar kwamfutarka) wanda ke tattare da arha mai yawa. Akwai zaɓuɓɓuka da yawa don yadda ake tsarawa da kuma daidaita rumbun kwamfyuta marasa tsada. Ya dogara da ko kuna buƙatar babban aiki (misali don gyaran bidiyo), babban samuwa, ƙarancin farashi, ko wani abu dabam. Ana kiran waɗannan matakan RAID kuma za mu bincika halayensu da bambance-bambance a cikin sassan da ke ƙasa.
Ana buƙatar Ajiyayyen har yanzu, ba tare da la'akari da tsarin RAID ba. Ya kamata ka fi son yin amfani da tef ɗin maganadisu amma kuma zaka iya amfani da madadin nesa ko wani tsararrun RAID. Tabbatar kana da kwafin duk bayanai a wani wuri. Kwafi biyu suna da kyau.

Wane matakin RAID ya kamata ku zaɓa?

Aikace-aikacenku zai ƙayyade matakin RAID daidai. RAID 0, shine mafi kyawun zaɓi idan aikin ya fi mahimmanci. Kuna iya amfani da diski guda biyu kawai don farawa, yana mai da shi zaɓi mafi araha. Kuna iya tsammanin rasa duk bayananku idan direba ya fadi. RAID 10 shine mafi kyawun zaɓi idan kuna buƙatar haƙurin kuskure amma kuna buƙatar lokutan sake ginawa cikin sauri. Koyaya, yana da ƙimar amfani da 50%. Kowane matakin RAID yana zuwa da nasa ribobi da fursunoni. Kuna iya gwada tsari daban-daban ta amfani da kalkuleta na mu. Bari mu ga yadda yake aiki.

Parmis Kazemi
Mawallafin labarin
Parmis Kazemi
Parmis shine mahaliccin abun ciki wanda ke da sha'awar rubutu da ƙirƙirar sabbin abubuwa. Hakanan tana sha'awar fasaha kuma tana jin daɗin koyon sabbin abubuwa.

Kalkuleta Na RAID Hard-drive Harshen
Buga: Thu Aug 04 2022
A cikin rukuni Lissafin kwamfuta
Ƙara Kalkuleta Na RAID Hard-drive zuwa gidan yanar gizon ku